PHÂN BỔ THUẾ GTGT DÙNG CHUNG CHO HĐ KINH DOANH CHỊU THUẾ VÀ KHÔNG CHỊU THUẾ

Chủ đề thuộc danh mục 'THUẾ GTGT' được đăng bởi kimchung.duong14892, 30/8/18.

  1. kimchung.duong14892

    kimchung.duong14892 MEMBER

    Tham gia:
    30/8/18
    Số bài viết:
    5
    Thích đã nhận:
    0
    Đến từ:
    Tiền Giang
    Điểm vinh dự:
    0 Điểm
    Cho em hỏi xíu về phần phân bổ thuế gtgt trong doanh nghiệp vừa bán hàng chịu thuế và không chịu thuế
    Nếu kỳ đầu tiên phát sinh thuế gtgt dùng chung cho 2 mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế có được chuyển sang kỳ sau để khấu trừ không ạ?
    Nếu được chuyển sang kỳ sau, thì số thuế đó được phân bổ sao ạ?
     
    Tags:
  2. yugioh123

    yugioh123 Ban quản trị MOD

    Tham gia:
    27/9/16
    Số bài viết:
    24
    Thích đã nhận:
    64
    Điểm vinh dự:
    10 Điểm
    Tại khoản 9 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định:" Sửa đổi, bổ sung Điều 14 như sau: a) Sửa đổi khoản 2 Điều 14 như sau:
    “2. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ (kể cả tài sản cố định) sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT. Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế GTGT đầu vào được khấu trừ và không được khấu trừ; trường hợp không hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được khấu trừ tính theo tỷ lệ (%) giữa doanh thu chịu thuế GTGT, doanh thu không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT so với tổng doanh thu của hàng hóa, dịch vụ bán ra bao gồm cả doanh thu không phải kê khai, tính nộp thuế không hạch toán riêng được.
    Cơ sở kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT hàng tháng/quý tạm phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ, tài sản cố định mua vào được khấu trừ trong tháng/quý, cuối năm cơ sở kinh doanh thực hiện tính phân bổ số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ của năm để kê khai điều chỉnh thuế GTGT đầu vào đã tạm phân bổ khấu trừ theo tháng/quý.”
    Theo quy định trên, nếu kỳ đầu tiên phát sinh doanh thu của hàng hóa chịu thuế và không chịu thuế thì thuế GTGT đầu vào chỉ được khấu trừ dùng cho sx kd hàng hóa chịu thuế. Nếu công ty không hạch toán riêng được thuế GTGT đầu vào dùng chung cho hàng hóa dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế thì phải phân bổ theo tỷ lệ % doanh thu. Sau khi phân bổ được thuế GTGT đầu vào được khấu trừ, công ty tính thuế GTGT phải nộp. Nếu thuế GTGT phải nộp cuối kỳ còn được khấu trừ thì công ty được chuyển sang kỳ sau​
     
    ktvn thích bài viết này
  3. ktvn

    ktvn Ban quản trị MOD

    Tham gia:
    10/9/16
    Số bài viết:
    796
    Thích đã nhận:
    897
    Đến từ:
    Thủ đô Hà Nội
    Điểm vinh dự:
    2.500.027 Điểm
    Phần VAT đầu vào phân bổ cho doanh thu không chịu thuế thì bạn hạch toán toàn bộ vào chi phí, phần VAT đầu vào dùng cho doanh thu chịu thuế thì khấu trừ với đầu ra nếu ko hết thì chuyển kỳ sau.
     
  4. kimchung.duong14892

    kimchung.duong14892 MEMBER

    Tham gia:
    30/8/18
    Số bài viết:
    5
    Thích đã nhận:
    0
    Đến từ:
    Tiền Giang
    Điểm vinh dự:
    0 Điểm
    Em cảm ơn anh/chị ạ!!
     
  5. duhoctoancau

    duhoctoancau MEMBER

    Tham gia:
    7/2/18
    Số bài viết:
    15
    Thích đã nhận:
    0
    Đến từ:
    Bắc Ninh
    Điểm vinh dự:
    0 Điểm
    Hay quá bạn, cảm ơn bạn nhé!!!
     
  6. duhoctoancau

    duhoctoancau MEMBER

    Tham gia:
    7/2/18
    Số bài viết:
    15
    Thích đã nhận:
    0
    Đến từ:
    Bắc Ninh
    Điểm vinh dự:
    0 Điểm
    Cảm ơn bạn nhé!!
     

Ủng hộ diễn đàn

Đang tải...