1. Cảm ơn bạn đã chọn Diễn đàn Tư vấn kế toán 24h. Hãy chung tay cùng chúng tôi xây dựng một cộng động kế toán vững mạnh, cởi mở và mang kiến thức đến cho mọi người!
    HƯỚNG DẪN ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN
    HƯỚNG DẪN TẢI FILE ĐÍNH KÈM
    QUY ĐỊNH KHU VỰC ĐĂNG TIN QUẢNG CÁO

Hóa đơn GTGT bán ra trên 20 triệu thanh toán bằng tiền mặt được không?

Chủ đề thuộc danh mục 'CHIA SẺ KINH NGHIỆM' được đăng bởi ktvn, 14/10/16.

  1. ktvn

    ktvn Ban quản trị MOD

    Tham gia:
    10/9/16
    Số bài viết:
    728
    Thích đã nhận:
    680
    Đến từ:
    Thủ đô Hà Nội
    Công ty bạn bán ra nên việc thu tiền mặt hay người mua hàng chuyển khoản đều được cả, bạn ko cần quan tâm việc thu tiền bằng hình thức gì dù tiền mặt hay khách hàng chuyển khoản qua ngân hàng thì đều ok cả, bạn xuất hóa đơn đầu ra đã chịu thuế VAT 10%, TNDN 20% rùi nha

    Đối với DN mua vào nếu muốn được khấu trừ đối với hóa đơn mua vào > 20 triệu thì phải chuyển khoản qua ngân hàng

    Nếu không chuyển khoản hậu quả là:

    -Về thuế TNDN: Bị xuất toán không được xem là chi phí hợp lý giá trị toàn bộ hóa đơn đầu vào giá trị sau thuế

    -Về thuế TNDN nếu không chuyển khoản thanh toán qua ngân hàng sẽ không là chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN năm:= >Cuối năm khi quyết toán thuế TNDN 201x phải loại trừ phần chi phí này ra, ở tờ khai quyết toán TNDN nó nằm ở mục B4= xxxx của tời khai quyết toán năm trên phần mềm HTKK chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN làm tăng doanh thu tính thuế x 20%

    Căn cứ:

    - Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTCngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    - Điểm 4 Thông tư 96/2015/ TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điểm 2.31 Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định những khoản chi không được trừ
     

Ủng hộ diễn đàn

Đang tải...